ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมของใช้ให้พร้อมทำการนคิดเลี้ยงแมว  (อ่าน 7 ครั้ง)

skyzy.z88

• Hero Member
  • รับทำ SEO No.1 SEONo1.co.th
เตรียมของใช้ให้พร้อมกระทำการนคิดเลี้ยงแมว

ขอแนะการเตรียมเครื่องมือข้าวของสิ่งของที่จำเป็น เกี่ยวกับน้อง แมว หน้าใหม่กันค่ะ ซึ่งจะแบ่งเป็น 2 เนื้อความด้วยกันค่ะ ตอนแรกคือ เครื่องมือสำคัญเร่งด่วนเพื่อจะเลี้ยงแมว เนื้อความที่สองคือ อุปกรณ์ที่อาจจะหาซื้อได้ในภายหลัง หรือจะซื้อทีเดียวพร้อมกันให้ครบไปเลยก็ไม่ว่ากัน เอาเป็นว่ามีอะไรบ้างเราไปดูกันเลยดีกว่า

• เครื่องมือเพื่อจะขนย้าย

ผู้ที่ตกลงใจรับเจ้าแมวน้อยมาเลี้ยง เครื่องมือสำคัญชิ้นแรกที่ต้องนึกถึงก็คือ วัสดุอุปกรณ์สำหรับขนย้าย ตัวอย่างเช่น กระเป๋า ตะกร้า หรือกรง ถือว่าเป็นสิ่งจำเป็นเพื่อใช้เพราะว่าการขนย้ายแมวไปยังสถานที่แตกต่างๆ ได้อย่างไม่เป็นอันตราย ปริมาตรของอุปกรณ์ขนย้ายต้องใหญ่กว่าแมว จะช่วยเหลือทำเอาเขารู้สึกปราศจากภัย แต่ไม่ควรกว้างมากจนเกินไป เพราะว่าจะทำเอารู้สึกตื่นตกใจได้ค่ะ

• อาหารการกิน

การเตรียมอาหารให้กับแมว ต้องเจาะจงเลือกซื้อให้พอเหมาะกับอายุในแต่ละช่วงวัย เกี่ยวกับสารอาหารที่แมวควรจะได้รับ พร้อมกับขนาดของอาหารค่ะ อย่างแมวเด็กก็ต้องทานอาหารตามวัย เพื่อให้ได้รับสารอาหารที่ครบสมบูรณ์ เม็ดกระชับ เคี้ยวง่าย เปลาะจะซื้อรสไหน แบรนด์ไหน ก็ขึ้นกับกำลังทรัพย์ของเรานะคะ การเลือกชนิด หรือจำพวกของอาหาร ก็เป็นอีกหนึ่งประเด็นที่ทาสแมวนั้นต้องให้ความสนใจ ประดุจดัง อาหารเม็ด เหมาะสำหรับผู้เลี้ยงที่มีงบน้อย สบายต่อการหาซื้อ ประมวลบำรุงรักษาได้ง่าย ประเด็นอาหารเปียก เหมาะด้วยว่าแมววัยเด็กที่เพิ่งเริ่มหัดกิน ประเด็นแมวที่มีอายุมาก จะมีอุปสรรคเรื่องการเคี้ยวอาหารเม็ด หรือแมวป่วยที่สัตวแพทย์สั่งให้กิน พร้อมทั้งอีกจำพวกหนึ่งคือ อาหารทำเองค่ะ เป็นอาหารที่ต้องใช้ทั้งเวลา พร้อมทั้งความเพียรมากในการเรียนรู้วัสดุดิบ การเรียบเรียงรักษาของสด หาสูตร กระบวนการทำที่ถูกต้อง เนื่องด้วยแม้ว่าไม่ปรุงตามสูตรให้ถูกต้อง คงจะจะเป็นเหตุให้แมวขาดสารอาหารบางหัวข้อได้ แต่จะให้ดี Petcitiz ขอแนะนำว่าเลือกให้อาหารเม็ดกับอาหารเปียกสลับกันค่ะ เหตุเพราะหาซื้อกับจัดเตรียมได้ง่าย แถมยังให้คุณค่าทางโภชนาการที่ครบถ้วนด้วย

• ภาชนะสวมน้ำด้วยกันอาหาร

ควรเลือกสรรชามน้ำที่คว่ำได้ยาก มีฐานมั่นคง กับหมั่นแปลงน้ำให้สะอาดอยู่เสมอ วันละครั้งก็ได้ค่ะ หลายคนบอกว่าชามอาหารกับชามน้ำต้องประดิษฐานใกล้กัน แต่ข้อสรุปแล้วไม่จำเป็นเท่าไรค่ะ เราเชี่ยวชาญประดิษฐานชามน้ำแยกไว้หลายๆ จุดก็ได้ เผื่อเวลาที่เขาวิ่งเล่น จะได้แวะกินตามจุดต่างๆ ที่เราจัดจัดตั้งเร็วมาก้ให้ ภาชนะใส่อาหาร ต้องมีปริมาตรใหญ่พอที่จะให้หัวแมวก้มกินได้อย่างกล้วยๆ กับต้องไม่ลึกจนเกินไป หาซื้อได้ตามร้าน Pet Shop ทั่วๆ ไปค่ะ แต่ถ้าเพื่อนๆ มีแมวหลายตัว ก็จึงจำเป็นต้องมีชามอาหารตามจำนวนแมวด้วยนะคะ แบ่งให้ชัดแจ้งว่าชามไหนของตัวไหน แมวจะได้ไม่ต่ำกว่างของกันกับกันค่ะ เสริมอีกนิดเพราะว่าการเจาะจงเลือกชามน้ำพร้อมทั้งชามอาหาร แม้เป็นไปได้ควรเลือกชนิดที่มียางรองสถานที่ฐานชามจะดีเยี่ยม เนื่องด้วยแมวบางตัวเวลารับประทานอาหารจะดันชามไปข้างหน้าเรื่อยๆ ทีละนิดทีละหน่อย บางตัวอาจจะจะดันไปไกลเป็นเมตรเลยก็มี

• กระบะพร้อมด้วยทรายแมว

กระบะทรายรอบรู้หาซื้อได้จากร้าน Pet Shop ทั่วๆ ไปเลยค่ะ มีหลายรูปแบบหลายสนนราคาให้เจาะจงเลือกสรร แต่ถ้าหากต้องการกระเบียดกระได้เสียรจริงๆ ทำได้ซื้อกะละมังมาใช้แดื้อก็ได้ แต่อย่าให้อย่าสูงเกินหัวของแมวนะคะ เลือกสรรรูปแบบที่อาจก้าวขาเข้าออกได้เรียบง่ายอย่าให้ต้องกระโดดเข้าไป เหตุเพราะไม่อย่างนั้นทาสแมวอย่างเราคงต้องคอยรวบรวมกวาดทรายที่กระเด็นออกมาจากกระบะเป็นแน่ หัวข้อขนาดความกว้าง ถ้าเป็นกะละมังทรงกลมต้องมีสายสืบผ่าศูนย์กลางยาวกว่าตัวแมวสัก 2 เท่า เป็นต้นว่า วัดจากหัวแมวถึงโคนหางยาว 10 นิ้ว ก็ต้องใช้กะละมังที่มีจารชนผ่าศูนย์กลาง 20 นิ้ว ถ้าเป็นทรงสี่เหลี่ยมก็วัดจากถนนทแยงมุมค่ะ
    เนื่องด้วยทรายแมว ควรเลือกสรรซื้อชนิดที่มีกลิ่นผลไม้ผสมอยู่ด้วยอย่างกลิ่นมะนาว ส้ม หรือแอปเปิ้ล จะดีมากค่ะ เนื่องด้วยกลิ่นหอมเหล่านี้จะเชี่ยวชาญพรางกลิ่นของไม่ทำงานได้ ซึ่งทรายแบบเม็ดกลมจะติดอุ้งเท้าของแมวได้ อาจสร้างความมอมแมมให้กับที่อยู่ได้ เพราะฉะนี้ ควรหาผ้า หรือที่รองทรายมาวางรอบกระบะก็ดีนะคะ เม็ดทรายจะได้ไม่ติดเท้าออกมากระจัดกระจายไปทั่วบ้านเรือน ทาสแมวจะได้ไม่ต้องมาจุกจิกประมวลกวาดทีหลังค่ะ

เครื่องมือที่สามารถหาซื้อได้ในภายหลัง

สำหรับวัสดุอุปกรณ์ที่ทำได้ซื้อได้ในภายหลัง หลังจากที่รับเขามาเลี้ยงเป็นที่เรียบร้อย หลักๆ แล้วก็จะมีอุปกรณ์สำคัญ ดังนี้

• ที่นอนแมว มีหลายแบบให้เจาะจงเลือกซื้อ เพื่อไปเอาใจแมวที่ที่อาศัยเลยค่ะ ตรงนี้ก็แล้วแต่รสนิยม ด้วยกันงบโดยประมาณของผู้เลี้ยงนะคะว่าปรารถนาแบบไหน
  • ที่ฝนเล็บ เอาทันที้ให้แมวคลายเครียด ด้วยกันคุ้มกันไม่ให้แมวไปตะกุยเฟอร์นิเจอร์ในที่อยู่ค่ะ
  • ของเล่นแมว จริงๆแล้วของเล่นน่าจะเป็นสิ่งที่ทาสแมวหมดลมหายใจเงินไปเยอะสุดๆ เป็นอันดับแรกเลยก็ว่าได้ อันนั้นก็น่ารักน่าเอ็นดู อันนี้ก็ดูน่าสนุก สุดท้ายก็ซื้อกลับมาให้ทั้งหมด แต่ปรากฏว่าแมวบางตัวดันไปสนใจถุงพลาสติกที่สวมใส่ของเล่นมาเท่านั้น
  • เครื่องมือเพื่อตกแต่ง ได้แก่ หวีแปรง แทรรศนะพูอาบน้ำ น้ำยาเช็ดหู กรรไกรตัดเล็บ ถ้าเราเป็นคนทำความบริสุทธิ์ให้เอง ก็ถือว่าสิ่งเหล่านี้จำต้องมีติดที่อาศัย การทำความสะอาดหู อย่างน้อยควรทำเดือนละ 4 ครั้ง อาบน้ำเดือนละ 1-2 ครั้ง หรือถ้าไม่ราบรื่น ก็พาน้องไปกรูมมิ่งที่โรงพยาบาลสัตว์ที่รับทำความบริสุทธิ์ หรือร้านที่รับอาบน้ำสัตว์ก็ได้นะคะ

หวังว่าบทความนี้น่าจะเป็นคุณประโยชน์แก่บรรดาทาส แมว มือใหม่ทุกคนนะคะ ซึ่งวัสดุอุปกรณ์แต่ละอย่างที่เราแนะไปทั้งสิ้นอาจหาซื้อได้ตามร้าน Pet Shop ทั่วๆ ไป ที่สำคัญต้องไม่ลืมหมั่นให้ความรัก กับดูแลเอาใจสวมอย่างโดยปกติด้วยนะคะ ขอให้บรรดาทาสแมวทุกคนสนุก พร้อมกับมีความเบิกบานในการเลี้ยง
คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : อุปกรณ์สัตว์เลี้ยง [pr]

Tags : อุปกรณ์สัตว์เลี้ยง